แจ้งความคืบหน้าจาก Maejo Racing Team
เตรียมบินลัดฟ้าสู่ประเทศญี่ปุ่น 28 สิงหาคมนี้....แม่โจ้สู้ ๆ !!
ขณะนี้น้อง ๆ Maejo Racing Team ในฐานะแชมป์ถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี (TSAE) ในนามตัวแทนประเทศไทย ที่จะเข้าร่วมการแข่งขันระดับนานาชาติ JSAE ที่ประเทศญี่ปุ่น ตอนนี้ได้ตรวจเช็คความพร้อมของรถและจะจัดส่งไปรถไปล่วงหน้าแล้ว
น้อง ๆ ขอขอบคุณมหาวิทยาลัยที่ได้สนับสนุนงบประมาณหลักเป็นจำนวนแปดแสนบาท และผู้สนับสนุนจากทุกภาคส่วน อาทิ
- คณะวิศวกรรมและอุตสาหกรรมเกษตรสนับสนุนค่าใช้จ่ายเพิ่มเติม
- สมาคมวิศวกรรมยานยนตร์แห่งประเทศไทยสนับสนุนค่าจัดส่งรถ
- ผู้สนับสนุนท่านอื่น ๆ ทั้งคณาจารย์ ภาคเอกชน และศิษย์เก่าแม่โจ้หลาย ๆ ท่าน โดยน้อง ๆ ยืนยันว่า จะพยายามทำให้ดีที่สุดในนามตัวแทนประเทศไทย เตรียมเดินทางวันที่ 28 สิงหาคม และกลับไทยในวันที่ 10 กันยายน ขอทุกท่านเป็นกำลังใจให้ด้วยค้าบ...รอติดตามผล!!
![](https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/p552x414/1549345_659335660769590_644207130_n.jpg?oh=03674a40f4346d4e98bb34ba00029da3&oe=5471DD1F&__gda__=1417009395_f35000fd8f9aa36bb2c3fd64f21632d2)
วันที่ 26 สิงหาคม 2557 พวกเรา Maejo Racing Team นำโดย รองศาสตราจารย์ ดร.สิทธิสิน บวรสมบัติ คณบดี และผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.ชนวัฒน์ นิทัศน์วิจิตร รองคณบดีคณะวิศวกรรมและอุตสาหกรรมเกษตรฝ่ายพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่าสัมพันธ์ ได้เข้าขอรับพรและโอวาทจากท่าน อาจารย์กฤษดา ภักดี รองอธิการบดีฝ่ายพัฒนานักศึกษาและศิษย์เก่า สัมพันธ์ มหาวิทยาลัยแม่โจ้ เพื่อเป็นการขอบคุณและรับขวัญกำลังใจ ในการเดินทางไปแข่งขัน Formula Student ณ ประเทศญี่ปุ่น จะทำการออกเดินทางในวันที่ 28 สิงหาคม 2557 และเดินทางกลับในวันที่ 9 กันยายน 2557 "พวกเราขอขอบคุณครับ"
![](https://fbcdn-photos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-0/10402462_688316157923966_2593981152562606632_n.jpg)
ขอขอบคุณ คุณพัฒน์พงศ์ ผาทอง บ.พัฒนสินลิสซิ่ง (CPL) มอบเงินสนับสนุน Maejo Racing Team จำนวน 10,000 บาท เพื่อเป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปแข่งขัน Formula Student ณ ประเทศญี่ปุ่น ระหว่างวันที่ 2-6 กันยายน 2557 ผสานงานโดย ผศ.ดร.ชนวัฒน์ นิทัศน์วิจิตร
![](https://fbcdn-photos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t1.0-0/1937464_688312671257648_5700298966226750639_n.jpg)
ขอขอบคุณบริษัท SKF ประเทศไทย ที่ให้ความอนุเคราะห์ ตลับลูกปืน,Rodend แก่ Maejo Racing Team รวมมูลค่ากว่าหนึ่งแสนบาท
วินาทีสุดท้าย
ขอข![](https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/p526x296/10346364_680791498676432_28408441913633060_n.jpg)
อบคุณพี่เชาว์เจ้าของร้าน Chang moto ที่ให้การสนับสนุนหมวกกันน๊อคมาตรฐานแก่ Maejo racing team เพื่อเข้าแข่งขัน Formula student ณ ประเทศญี่ปุ่นในวันที่ 2-6 กันยายนนี้ครับ
![](https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t1.0-9/10527437_671768619578720_5696764987841569768_n.jpg)
![](https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t1.0-9/10526140_671770552911860_719361654457213803_n.jpg)
ขอขอบคุณบริษัท คอสโมทรัค แอนด์ อีควิปเมนท์ จำกัด ที่ให้ความอนุเคราะห์ทีม Maejo racing team เป็นจำนวนเงิน 50,000 บาท สมทบทุนการสร้างรถและเป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปแข่งขันต่อ ณ ประเทศญี่ปุ่นในเดือนกันยายนนี้ครับ
ประสานงานโดย พี่เอ็ม เกียร์ 14
![](https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t1.0-9/10574455_671147152974200_3540917293395404569_n.jpg)
ขอขอบคุณบริษัท บ๊อช ประเทศไทย ที่ให้ความอนุเคราะห์ทีม Maejo racing team มาเป็นระยะเวลากว่าสามปี
![](https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t1.0-9/10526048_668567643232151_3918110280050942074_n.jpg)
![](https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/v/t1.0-9/10435096_668567656565483_6275894875013444418_n.jpg?oh=8d7c9e1c751dd17a28cae5d6367349a4&oe=545B6132&__gda__=1417654459_f426c61517e103add05eaca8aec9f828)
![](https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xap1/t1.0-9/10527393_668567743232141_8594469353011131665_n.jpg)
![](https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xfa1/v/t1.0-9/10492100_668567696565479_553436197972264481_n.jpg?oh=d385e70ce4ac25edb9299c8b4036de34&oe=547DA63A)
ขอขอบคุณผู้ไม่ประสงค์ออกนาม และผศ.ดร.ชนวัฒน์ นิทัศน์วิจิตร ที่ช่วยติดต่อประสานงาน ให้ความอนุเคราะห์บริจาคเงินสดจำนวน 200,000 บาท
![](https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t1.0-9/10492477_664025037019745_3352867686447156997_n.jpg)
ขอขอบคุณพี่หนึ่งเจ้าของกิจการ หจก. ทรัพย์ทวี พาร์ท แอนด์ เซอร์วิส ผู้สนับสนุนหลักของทีมเรา ที่ให้ความอนุเคราะห์สร้างชิ้นส่วนอลูมิเนียมด้วยเครื่อง CNC รวมมูลค่าเกือบแสนบาท (ในภาพเป็นแค่ส่วนหนึ่ง) ขอบพระคุณมากครับ
![](https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xfp1/t1.0-9/10446483_663690720386510_8670255672459425192_n.jpg)
ขอขอบคุณร้าน "GP CAR MODS " ผู้ผลิตชิ้นส่วนคาร์บอนแท้งานเทพๆ ผ้าคุณภาพสูง! ที่ให้ความอนุเคราะห์ Maejo racing team สร้างชิ้นส่วน ท่อร่วมไอดีคาร์บอนไฟเบอร์ล้วน ^^ แข็งแรง+เบามากกก
(สนใจติดต่อได้เลยครับผม Facebook = GP Car Mods)
![](https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t1.0-9/10449939_660724457349803_5618035674209404417_n.jpg)
![](https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/t1.0-9/10460551_660724470683135_1039889217003538372_n.jpg)
ขอขอบคุณพี่กิต Injector shop E85 (จำหน่ายของซิ่งและชุดเติมน้ำมัน E85) ที่สนับสนุนคอยล์จุดระเบิด MSD ตัวแรง ให้กับทีม Maejo Racing Team ครับ^^ แรงไม่แรง ขอแดงไว้ก่อนนน
![](https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/10463957_660483817373867_1943184269362118815_n.jpg)
![](https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/10463890_660483864040529_8994941276023907956_n.jpg)
![](https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpa1/v/t1.0-9/10351149_660483850707197_5764676119538298796_n.jpg?oh=40e0936f7e60bd641846d90d75135cfa&oe=547BEEDF)
ขอขอบพระคุณบริษัท ทีดีเอ รับเบอร์ ฯ
ที่ให้ความอนุเคราะห์ "Maejo Racing Team" เป็นจำนวนเงิน 10,000 บาท สมทบทุนการสร้างรถและเป็นค่าใช้จ่ายในการเดินทางไปแข่งขันต่อ ณ ประเทศญี่ปุ่นในเดือนกันยายนนี้ครับ
โดยการประสานงานของ น้องจิ๊ก (ปริชาติ จำปาไหล) เกียร์ 10
![](https://fbcdn-sphotos-b-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/10450778_656488121106770_8528682794271476952_n.jpg?oh=b5dda4bf8724cc753928cc75fdf2f7c4&oe=546F08DF&__gda__=1415900597_ead20b2344abd7101cc82da9e6e03900)
ขอขอบพระคุณพี่ ทวีชัย โพสาราช รุ่นพี่ศิษย์เก่าวิศวะ เกียร์ 1
ที่ให้การสนับสนุนน้องๆ "Maejo Racing Team" มา ณ ที่นี้ด้วยครับ
![รูปภาพ : ขอขอบพระคุณพี่ ทวีชัย โพสาราช รุ่นพี่ศิษย์เก่าวิศวะ เกียร์ 1
ที่ให้การสนับสนุนน้องๆ "Maejo Racing Team" มา ณ ที่นี้ด้วยครับ ^___^](https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/v/t1.0-9/10505430_656153844473531_2268952678497233871_n.jpg?oh=30d6226afc5283c0c72fb9165f61bf05&oe=54676430&__gda__=1415328392_7327d9829efc9f6047c009259f290b36)
ขอขอบคุณ บริษัท NTN corporation (สาขา เชียงใหม่) ผู้นำเข้าลูกปืนแบริ่งคุณภาพสูง ... สำหรับนำมาประกอบชุดระบบขับเคลื่อนของรถเราในปีนี้ครับ
![รูปภาพ : ขอขอบคุณ บริษัท NTN corporation (สาขา เชียงใหม่) ผู้นำเข้าลูกปืนแบริ่งคุณภาพสูง ... สำหรับนำมาประกอบชุดระบบขับเคลื่อนของรถเราในปีนี้ครับ :)](https://fbcdn-sphotos-f-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xap1/t1.0-9/s552x414/10402829_646814292074153_7786276455356324912_n.jpg)
ขอขอบคุณ บริษัท J.N TRANSOS ที่สนับสนุน อุปกรณ์หล่อชิ้นงานไฟเบอร์กลาส และ คาร์บอนไฟเบอร์ มูลค่า 15,000 บาทครับ
![รูปภาพ : ขอขอบคุณ บริษัท J.N TRANSOS ที่สนับสนุน อุปกรณ์หล่อชิ้นงานไฟเบอร์กลาส และ คาร์บอนไฟเบอร์ มูลค่า 15,000 บาทครับ](https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-prn2/t1.0-9/p552x414/1510928_646775812078001_4791278481578929345_n.jpg)
ขอบคุณมากๆครับ ^^" " ความรักของลูกแม่โจ้ "
![รูปภาพ : ขอบคุณมากๆครับ ^^" " ความรักของลูกแม่โจ้ "](https://scontent-a-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/v/t1.0-9/p552x414/10336705_646398838782365_4498568109170286813_n.jpg?oh=bea8f3c31557f6723e63da96482d36c7&oe=547E4799)
ขอขอบคุณ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 และ บริษัท บีอีซี-เทโร เอนเทอร์เทนเมนท์ จำกัด (มหาชน) รายการข่าววันใหม่ ที่เป็นสื่อกลางและเป็นกำลังใจให้พวกเรานักศึกษา Maejo Racing Team ไปแข่งขันต่อ ณ ประเทศญี่ปุ่นในเดือนกันยายนที่จะถึงนี้ครับ
Maejo Racing Team ขอขอบพระคุณบริษัท TOZZHIN INTERNATIONAL CORP ที่ให้ความอนุเคราะห์สนับสนุนอลูมิเนียม เกรด 7075 เพื่อนำมาสร้างชิ้นส่วนสำหรับรถ Formula student ในปี 2014 เพื่อเป็นตัวแทนเด็กไทยไปแข่งขันต่อ ณ ประเทศญี่ปุ่นใน วันที่ 2-6 กันยายน นี้ด้วยครับ
![](https://fbcdn-sphotos-d-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/t1.0-9/s552x414/10407295_643710005717915_5611153943638270849_n.jpg)
ขอขอบคุณ พี่ๆ ตัวแทนจากเกียร์ 11 มอบเงินสนับสนุน ชมรม Maejo Racing Team "ส่งลูกแม่โจ้ไปญี่ปุ่น"
รวม 17000 บาท ^^ ขอบคุณมากครับ
![](https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t1.0-9/1069229_600539986701584_81605379_n.jpg)
Maejo Racing Team ยินดีต้อนรับและขอขอบคุณ เพื่อนๆจาก ชมรมยานยนต์ มหาวิทยาลัยนเรศวร ด้วยครับ ^^
รู้สึกภูมิใจและดีใจที่ได้แบ่งปันประสบการณ์ความรู้ให้กับเพื่อนร่วมอุดมการณ์ Formula student ด้วยกัน : ) อาจจะได้อะไรไม่มาก แต่ที่ได้แน่ๆ คือ.."มิตรภาพ" ครับ
![](https://fbcdn-sphotos-a-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xaf1/t1.0-9/1959720_600474993374750_523529717_n.jpg)
อีกหนึ่งภาพความภูมิใจ เป็นกำลังใจที่เราจะก้าวสู้ต่อไป JSAE
วันนี้นักศึกษา Maejo Racing Team คณะวิศวกรรมและอุตสาหกรรมเกษตร ตัวแทนมหาวิทยาลัยแม่โจ้ ซึ่งได้รับรางวัลชนะเลิศการแข่งขัน TSAE Auto Challenge 2013-2014 :Student Formula แชมป์ถ้วยพระราชทานสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี และรางวัลชนะเลิศ รายการ Best Skid-Pad, รางวัลชนะเลิศรายการ Best Autocross โดยมี อาจารย์ ดร.ทิพาพร คำแดง เป็นผู้นำทีมนักศึกษาเข้าร่วมการแข่งขันได้นำถ้วยรางวัลดังกล่าวมามอบไว้ให้ แก่มหาวิทยาลัยโดยผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.จำเนียร ยศราช อธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่โจ้ เป็นผู้รับมอบ พร้อมกล่าวชื่นชมทุกคนที่ช่วยกันอย่างมุ่งมั่นจนประสบความสำเร็จตามเป้าหมาย และมหาวิทยาลัยยินดีให้การสนับสนุนเพื่อให้นักศึกษาได้มีประสบการณ์ และจบออกไปอย่างมีคุณภาพ
![](https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpf1/v/t1.0-9/p552x414/1549345_659335660769590_644207130_n.jpg?oh=03674a40f4346d4e98bb34ba00029da3&oe=5471DD1F&__gda__=1417009395_f35000fd8f9aa36bb2c3fd64f21632d2)
ศาสตราจารย์ ระพี สาคริก แม่โจ้ รุ่น 2 ให้เกียรติถ่ายรูปคู่กับรถ Maejo Racing Team ครับ ถือเป็นความภาคภูมิใจของพวกเราน้องๆจริงๆ
![รูปภาพ : คุณพ่อระพีกับรถฟอร์มูล่า ผลงานการประดิษฐ์ของ "ทีม Maejo Racing Team" จากคณะวิศวกรรมและอุตสาหกรรมเกษตร
ซึ่งได้รับรางวัลชนะเลิศการแข่ง "TSAE Alto Challenge 2013" ที่จังหวัดสระบุรี
และไดัเป็นตัวแทนประะทศไทยไปแข่งขันที่ประเทศญี่ปุ่น ในรายการ "JSAE Alto Challenge 2014" ในเดือนกันยายน 2014](https://scontent-b-sin.xx.fbcdn.net/hphotos-xpf1/t1.0-9/p552x414/1476391_712448395439464_999530565_n.jpg)
พวกเราขอขอบคุณอาหนิง (คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา) ที่ช่วยมาพากย์เสียงให้ทีม Maejo Racing Team โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเลย เสียงมีพลังมากกกๆ รอชมนะครับ
![รูปภาพ : พวกเราขอขอบคุณอาหนิง (คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา) ที่ช่วยมาพากย์เสียงให้ทีม Maejo Racing Team โดยไม่คิดค่าใช้จ่ายเลย >< เสียงมีพลังมากกกๆ รอชมนะครับ ^^"](https://fbcdn-sphotos-e-a.akamaihd.net/hphotos-ak-prn2/t1.0-9/s552x414/960229_554595397962710_1998715277_n.jpg)